CPI महागाई दर अजूनही RBI च्या मर्यादेपेक्षा जास्त आहे, RBI महागाई नियंत्रित करण्यासाठी ही पावले उचलू शकते

CPI Inflation Rate : टोमॅटो आणि इतर भाज्यांच्या किमती कमी झाल्यामुळे ऑगस्टमध्ये किरकोळ चलनवाढीचा दर घसरला पण हा दरही आरबीआयने ठरवलेल्या मर्यादेपेक्षा जास्त राहिला. सरकारी आकडेवारीनुसार, गेल्या वर्षीच्या ऑगस्टच्या तुलनेत यावर्षी ऑगस्टमध्ये किरकोळ महागाई दर 6.83 टक्के होता. गेल्या वर्षीच्या जुलैच्या तुलनेत या वर्षी जुलैमध्ये किरकोळ विक्रीचा महागाई दर ७.४४ टक्के होता.

ऑगस्टमध्ये टोमॅटो आणि इतर भाज्यांच्या किमती कमी झाल्यामुळे किरकोळ महागाईच्या वाढीच्या दरात थोडीशी घट झाली आहे, परंतु हा दर अजूनही आरबीआयने निर्धारित केलेल्या कमाल मर्यादेपेक्षा जास्त आहे. सरकारी आकडेवारीनुसार, गेल्या वर्षीच्या ऑगस्टच्या तुलनेत यावर्षी ऑगस्टमध्ये किरकोळ महागाई 6.83 टक्क्यांनी वाढली आहे. गेल्या वर्षीच्या जुलैच्या तुलनेत या वर्षी जुलैमध्ये किरकोळ महागाई 7.44 टक्क्यांनी वाढली होती.

ऑगस्टमध्ये खाद्यपदार्थांची महागाई किती होती? CPI Inflation Rate

ऑगस्टमध्ये खाद्यपदार्थांच्या महागाईचा दर 9.94 टक्के होता, तर यावर्षी जुलैमध्ये खाद्यपदार्थांच्या महागाईचा दर 11.51 टक्के होता. आरबीआयने किरकोळ महागाई दराची कमाल मर्यादा सहा टक्के ठेवली आहे.

आरबीआय ही पावले उचलू शकते

हे प्रमाण ओलांडल्यास, RBI व्याजदर वाढविण्याचा आणि किरकोळ महागाई नियंत्रित करण्यासाठी इतर उपाययोजना करण्याचा विचार करू शकते . पावसाअभावी धान्याच्या किमतीत घसरण होत नसल्याने किरकोळ महागाईलाही साथ मिळत आहे. डाळींचे देशांतर्गत उत्पादन कमी असल्याने डाळीही महाग होत आहेत.

भाज्या किती टक्क्यांनी महागल्या?

सरकारी आकडेवारीनुसार, गेल्या वर्षीच्या ऑगस्टच्या तुलनेत ऑगस्टमध्ये भाज्यांच्या किरकोळ किमतीत २६.१४ टक्क्यांनी वाढ झाली होती. ऑगस्टमध्ये डाळींच्या किरकोळ किमतीत १३.०४ टक्के, तृणधान्यांचे ११.८५ टक्के, दूध व दुग्धजन्य पदार्थ ७.७३ टक्के, फळे ४.०५ टक्के आणि मसाल्यांच्या किमती २३.१९ टक्क्यांनी वाढल्या. केवळ खाद्यतेल आणि वनस्पती तेलाच्या किरकोळ किमतीत गेल्या वर्षीच्या ऑगस्टच्या तुलनेत ऑगस्ट महिन्यात 15.28 टक्क्यांनी घट झाली आहे.

औद्योगिक उत्पादनाला गती मिळत आहे

देशांतर्गत मागणीच्या पाठिंब्याने औद्योगिक उत्पादनाचा विस्तार सुरूच आहे. गेल्या वर्षीच्या जुलैच्या तुलनेत या वर्षी जुलैमध्ये औद्योगिक उत्पादनात 5.7 टक्क्यांनी वाढ झाली आहे. या वर्षी जुलैमध्ये मॅन्युफॅक्चरिंग आणि कॅपिटल गुड्स दोन्ही 4.6-4.6 टक्क्यांनी वाढले.

 

 

Leave a Comment