RBI ने जाहीर केली बँक कर्मचाऱ्यांची जेवणाची वेळ, जाणून घ्या आधी तुमचे हक्क

Banking Rights : एका आरटीआय कार्यकर्त्याने एकदा दाखल केलेल्या प्रश्नाला उत्तर देताना, रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने आपल्या उत्तरात सांगितले की त्याद्वारे कोणतीही निश्चित वेळ निश्चित केलेली नाही. त्याबद्दल सविस्तर माहिती द्या.

लहानपणापासून असे दिसून आले आहे की बँकांमध्ये दुपारचे जेवण दुपारी 2 ते 3 वाजेपर्यंत असते आणि अशा परिस्थितीत बँकांमध्ये कोणतेही काम होत नाही. पण हा नियम आहे की मनमानी ? बँकांमध्ये ग्राहकांच्या कामांना प्राधान्य दिले जात नाही आणि चुकीच्या पद्धतीने बोलले जात असल्याचे अनेकदा दिसून आले आहे. आरबीआयने दुपारच्या जेवणाबाबत काही गोष्टी स्पष्ट केल्या आहेत, जसे की दुपारच्या जेवणाची कोणतीही निश्चित वेळ निश्चित केलेली नाही. तथापि, हे स्पष्ट आहे की लोकांना जेवणाच्या वेळेत बँकांमध्ये प्रवेश करण्यास अद्याप मनाई आहे.

पहिली गोष्ट म्हणजे बँक कर्मचारी एकाच वेळी जेवणासाठी जाऊ शकत नाहीत. त्यांना परिस्थिती निर्माण करावी लागेल जेणेकरून काम चालू राहील. त्याच बरोबर दुपारच्या जेवणासाठी बँका 1 तास बंद राहणे पूर्णपणे चुकीचे आहे.

RBI काय म्हणाले? Banking Rights

एकदा एका आरटीआय कार्यकर्त्याने दाखल केलेल्या प्रश्नाचे उत्तर देताना, रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने आपल्या उत्तरात सांगितले की त्यांनी कोणतीही निश्चित वेळ निश्चित केलेली नाही. बँकांसाठी लंच ब्रेकसाठी काही वेळ निश्चित करण्यात आली आहे का याबाबत आरबीआयकडून स्पष्टता मागवण्यात आली होती ? RBI च्या 10 मार्च 2007 च्या उत्तरात म्हटले आहे की, ‘RBI, डिपार्टमेंट ऑफ बँकिंग रेग्युलेशन (DBR) ने बँकांसाठी जेवणाची कोणतीही वेळ निर्धारित केलेली नाही.

बँकेत जेवणाची वेळ किती आहे?

जेवणाच्या वेळी बँक बंद करता येत नाही. बँकेच्या कामकाजाच्या वेळेत ग्राहक कधीही बँकेला भेट देऊ शकतात. अशा परिस्थितीत कामावर परिणाम होऊ नये म्हणून बँक कर्मचारी बॅचमध्ये जेवणाची सुट्टी घेतात. ते सहसा दुपारी 1:00 ते 3:00 दरम्यान दुपारचे जेवण करतात. कर्मचारी कामाच्या वेळा: सकाळी 9:30 ते

संध्याकाळी 5:15

बँकिंग वेळा: सकाळी 10:00 ते दुपारी 2:30

Leave a Comment